การฝึกหมากฮอสกับโปรแกรม โดย เสถียรพงษ์ ฉันทศิริวรรณ

(1/1)

ป้าอรฯ:

ทุกวันนี้ในการเล่นหมากฮอส มีวิธีการฝึกหลายทาง
นอกเหนือจากการฝึกกับอาจารย์ ฝึกกับตำรา ฝึกกับเพื่อนด้วยกระดานจริง
และฝึกเล่นกับเพื่อนออนไลน์ทางอินเตอร์เน็ทแล้ว
เรามีเครื่องมือตัวใหม่ในยุคคอมพิวเตอร์เพิ่มขึ้น นั่นคือโปรแกรมหมากฮอส
ซึ่งมีผู้สร้างขึ้นมาให้คิดได้เก่ง คิดได้ ไว คิดล่วงหน้าไปได้หลายชั้น

มีผู้ตั้งคำถามกับป้าอรฯบ่อยครั้งว่า จะนำโปรแกรมมาใช้อย่างไร ???
นับเป็นโชคดีที่ป้าอรฯได้รู้จัก คุณเสถียรพงษ์ ฉันทศิริวรรณ
นักหมากฮอสมือเก่าชาว ทศท.(องค์การโทรศัพท์ ) ศิษย์เซียนซ้ง
และเป็นอดีตตัวแทนนักกีฬาหมากฮอส ทศท. มืออันดับต้นๆถัดจาก อ.ชุมพล เพ่งภูมิพณิช
ป้าอรฯสืบทราบมาว่าคุณเสถียรพงษ์ เป็นนักหมากฮอสผู้คลุกคลีกับการใช้โปรแกรม
รู้จักโปรแกรมหมากฮอสเกือบจะทุกตัวก็ว่าได้
เป็นผู้ประสานกับคนเขียนโปรแกรมชาวฝรั่งเศส สร้างโปรแกรม winthai ขึ้นมา

เมื่อป้าอรฯออกปากขอร้องให้เขียนบทความนี้เพื่อชาวหมากฮอส
คุณเสถียรพงษ์ค่อนข้างจะออกตัวว่า ยังไม่ใช่คนเก่ง
แต่เมื่อได้อ่านบทความนี้แล้ว เชื่อว่า ชาวหมากฮอสคงจะได้รับประโยชน์
และมองเห็นวิธีการนำเอาโปรแกรมมาช่วยในการฝึกหมากฮอสอย่างเป็นขั้นตอน ได้มากทีเดียว

การฝึกหมากฮอสกับโปรแกรม

โดย :- เสถียรพงษ์ ฉันทศิริวรรณ

ขั้นแรก

ควรหาตำราหมากฮอสมาศึกษาก่อน
เพราะตำราหมากฮอสจะแนะวิธีการเดินและรูปหมากที่เป็นที่นิยมกัน
ตำราที่ผมเห็นว่าเหมาะสมที่สุดสำหรับผู้เริ่มต้นคือ ตำราของ อ.ไพศาล
นักหมากฮอสหลายๆคนเริ่มต้นจากตำราเล่มนี้
ถึงแม้ว่าตำรา อ.ไพศาลอาจจะใช้ไม่ได้ในขณะนี้
เพราะรูปหมากของตำรา อ.ไพศาลถูกเซียนเอาชนะเกือบหมดทั้งเล่ม
แต่ผมก็ยังเห็นว่าเหมาะสมกับผู้เริ่มต้นอยู่ดี

ขั้นที่2

หลังจากศึกษาตำรา อ.ไพศาลมาพอสมควรแล้ว
ก้าวต่อไปก็ต้องหาคนเล่นด้วย สมัยก่อนการหาคู่ซ้อมเป็นเรื่องยาก
เพราะไม่มีแหล่งชุมมุมของคนที่รักชอบในการเล่นหมากฮอส
ที่เป็นแหล่งชุมนุมกันส่วนมากก็ต้องมีเดิมพันถึงจะเล่นด้วย
เซียนซ้งเคยบอกให้ผม (และคงบอกศิษย์ทุกคน) ให้เล่นเดิมพัน
ถ้าแพ้แต้มไหนก็ให้มาถาม

สำหรับผมเองในสมัยนั้นเป็นนักศึกษาไม่มีเวลาเล่นเดิมพันกับใคร
จึงไม่เก่งจนถึงทุกวันนี้ การเล่นเดิมพันเป็นสิ่งที่ไม่ดีเพราะเสียเงิน
แต่สิ่งที่ดีคือคนเล่นจะพัฒนาฝีมือตัวเองได้เร็ว เพราะไม่มีใครอยากเสียเงินฟรีๆ
ถ้าแพ้แล้วก็ต้องหาทางแก้ให้ได้ไม่ว่าจะเป็นการถามเซียน
หรือกลับไปถอดรูปหมาก(การถอดรูปหมากขึ้นอยู่กับความเก่งของแต่ละคน
เช่น เซียนจะถอดรูปหมากได้ดีกว่าคนธรรมดา)
สำหรับในสมัยที่ Internet กำลังเฟื่องฟู และมี เว็บหมากฮอสออนไลน์ถึง 2 เว็บ
คือ www.makhos.com และ www.thaibg.com
จึงเป็นโอกาสดีที่จะหาคนเล่นด้วยโดยไม่เสียเงิน
ในขั้นที่2นี้ ขอให้พัฒนาฝีมือตัวเองโดย การเล่นกับคนในเว็บ  
แต่ต้องเล่นกับตนที่ไม่ใช้โปรแกรม
เพราะถ้าเล่นกับคนที่ใช้โปรแกรม อาจหมดกำลังใจที่จะเล่นต่อไป
ในขั้นนี้นั้นผมว่าแม้แต่เอาเสมอโปรแกรมยังไม่ได้

ขั้นที่ 3

ถ้าเล่นกับคนที่ไม่ใช้โปรแกรมแล้วให้ดูว่าฝีมือเราพัฒนาไปมากน้อยแค่ไหน
ขั้นนี้เราสามารถประเมินฝีมือเราได้ กล่าวคือ ชนะมากว่าแพ้หรือไม่
ยังแพ้รูปเดิมๆหรือไม่ คิดละเอียดรอบคอบดีขึ้นหรือไม่ ฯลฯ
เราสามารถเสริมความคิดโดยแก้หมากกลตามหนังสือหมากกลที่มีขายทั่วไป
ถ้าแก้หมากกลได้หมด แปลว่าความคิดเราอยู่ในขั้นที่ดีแล้ว
เมื่อเรามั่นใจว่าฝีมือพัฒนาขึ้นแล้วขั้นที่ 3 นี้คือให้เล่นกับโปรแกรม

โปรแกรมฮอสที่อ่อนที่สุดน่าจะเป็น  PPA ซึ่งเราสามารถลองเล่นกับโปรแกรมนี้ได้
เมื่อเล่นกับโปรแกรมนี้ต้องไม่มีคำว่า "แพ้ "
ลองเล่นสัก 10 กระดาน ถ้าชนะทุกกระดาน

ก็ให้ลองฝึกกับโปรแกรมต่อไปคือ  WINTHAI  เวอร์ชั่นฟรี
winthai เวอร์ชั่นฟรีนี้ผมได้ให้ตำรา อ.ไพศาล 1 เล่ม
และตำราของเซียนเปี๊ยก โพธาราม 3 เล่มแก่ผู้เขียนโปรแกรม
โดยหวังว่าเขาจะเอาการเปิดรูปหมากที่เป็นที่นิยมใส่ใน winthai
แต่พอเขาใส่ได้ไม่กี่รูปก็พบว่า รูปของ อ.ไพศาลมีจุดอ่อนมากมายเขาจึงหยุดใส่
ขอให้ลองเล่นกับ winthai เวอร์ชั่นฟรี ซึ่งโปรแกรมจะไม่เก่งเท่าไรนัก
แต่มีรูปหมากของไพศาลอยู่พอสมควร
ในขั้นนี้ขอให้เอาชนะหรือเสมอให้ได้โดยไม่มีการแพ้
ถ้าทำได้ก็ถือว่าผ่าน ให้ฝึกกับโปรแกรมถัดไปคือ  Jaihorse ในเวบ makhos.com
ฝีมือในขั้นนี้ผมว่าเอาชนะ Jaihorse ได้ยาก
ให้ฝึกเล่นโดยพยามยามเอาเสมอให้ได้ก่อน
Jaihorse มีการเปิดรูปหมากที่เป็นที่นิยมอยู่มากพอสมควร
ถ้าเราเล่นแพ้ก็แปลว่าเราเดินตัวผิด ให้ถามผู้รู้
หรือดูตำราหมากฮฮสเพื่อหาตัวที่เดินถูก
ตำราในที่นี้คงไม่ใช่ตำราอ.ไพศาลเพียงเล่มเดียว
อาจจะเป็นตำราของเปี๊ยก โพธาราม หรือเซียนเดฟ หรือตำราของเซียนอื่นๆก็ได้
ถ้าสามารถเอาชนะหรือไม่แพ้ Jaihorse เลยก็พอพูดได้ว่า
รูปหมากและความคิดเราแข็งแกร่งพอสมควร

ขั้นที่ 4

ทดลองเล่นกับโปรแกรม Turtle 3.2
โปรแกรมนี้คิดได้ละเอียดมาก โดยเฉพาะขั้น master
ผมไม่สามารถเอาชนะใน level นี้ได้เลย

ให้ลองฝึกกับโปรแกรม โดยตั้ง level ที่ expert ก่อน
ถึงแม้โปรแกรมจะไม่มีรูปแบบของการเปิดหมาก
แต่โปรแกรมก็คิดดีมาก ให้หาวิธีเอาชนะหรือเสมอ
โดยหาจุดอ่อนของการเดินผิดตัวของโปรแกรม

ถ้าเอาชนะได้แล้วก็ให้ตั้ง level ที่ difficult
ซึ่ง level นี้ ตาที่เดินผิดจะกลายเป็นตาที่เดินถูก
เพราะโปรแกรมคิดลึกขึ้น แต่ก็ยังมีจุดอ่อนที่เปิดรูปเดิมๆอยู่ดี
ให้หาทางเอาชนะหรือเสมอให้ได้
เมื่อผ่านขั้นตอนนี้แล้วผมเชื่อว่าฝีมือจะแข็งแกร่งขึ้นอย่างมาก
ถ้าลองไปเล่นในเวบหมากฮอส online
ผมมั่นใจว่าจะหาคนเอาชนะได้ยาก (ยกเว้นเล่นกับคนที่ใช้โปรแกรม)

ขั้นที่ 5

ให้ฝึกเล่นกับ โปรแกรม Turtle 7.4
โปรแกรมนี้ผมว่าเป็นโปรแกรมสุดยอดของโปรแกรมหมากฮอสไทย
(หมายเหตุเพิ่มเติม : ปัจจุบันมีถึง Turtle 7.5R)
(ยังไม่ได้เทียบกับ The Horse)
Turtle 7.4 มีการเปิดรูปหมากหลาย
ถึงแม้จะไม่ใช่รูปหมากที่เขานิยมเล่นกัน แต่ก็ยากที่จะเอาชนะ
ให้ลองฝึกในแต่ละ level จนสามารถเอาเสมอใน level สูงสุดได้
(ซึ่งผมคิดว่าไม่มีทางชนะได้ เซียนอาจเอาชนะได้ แต่สำหรับผมไม่เคยชนะ)
ข้อเสียของ Turtle 7.4 คือ
เราไม่สามมารถใส่รูปเปิดหมากให้มันได้เหมือนกับ Winthai
ทำให้เราไม่สามารถฝึกรูปหมากที่เขานิยมเล่นกัน
ฉนั้นถ้าต้องการฝึกรูปที่เขานิยมเล่นกันก็ต้องใช้วิธีเปิดรูป

โดยเลือกเมนูไปที่ options ->opponent ->human
จากนั้นก็ให้เดินทั้ง2ฝ่ายเพื่อให้ได้รูปที่เราต้องการฝึก

แล้วเปลี่ยนเมนู เป็น option ->opponent ->computer

หรืออาจจะใช้วิธีตั้งรูปเองก็ได้โดยใช้เมนู Setup ->Clear board
แล้วตั้งตำแหน่งเบี้ยเอง

ให้ทำการฝึกซ้อมรูปหมากต่างๆจนไม่แพ้
หรือในกรณีที่ติดล็อกแพ้ก็ต้องทำให้ Turtle 7.4 แพ้ให้ได้

ผมเชื่อว่าเมื่อฝึกถึงขั้นนี้ ต่อให้เซียนก็เอาชนะไม่ได้
และถ้าเซียนเดินแต้มแพ้ ก็ต้องแพ้ไม่มีทางรอดจากเราได้
หรือถ้าเซียนเดินรูปฉีกจากตำราหรือที่เราเคยซ้อมมา
ผมก็มั่นใจว่าเซียนจะต้องลำบากและไม่ง่ายที่จะชนะหรืออาจถึงแพ้ได้

ผมคงแนะนำวิธีการฝึกซ้อมหมากฮอส
โดยอาศัยโปรแกรมหมากฮฮสเป็นผู้ช่วยได้เพียงเท่านี้
เพราะผมไม่เก่งพอที่จะแนะนำได้มากกว่านี้
นี่เป็นเพียงความคิดของผมเพียงคนเดียวที่คิดว่า
น่าจะนำโปรแกรมมาช่วยสอนได้อย่างไร
ถ้าถามผมว่า ผมฝึกถึงขั้นไหนแล้ว
ผมขอบอกอย่างเต็มปากว่าผมฝึกถึงขั้นที่ 3 เอง
ผมยังเอาชนะ Jaihorse ได้ไม่ทุกครั้ง
ส่วนมากจะเสมอ และมีแพ้ก็ไม่น้อย ที่แพ้เพราะเดินแต้มผิด
และแพ้แล้วก็ไม่จำยังเดินผิดอยู่เป็นประจำ

เสถียรพงษ์ ฉันทศิริวรรณ
2 ต.ค. 48

อ่านเพิ่มเติมเรื่องราวที่เกี่ยวข้องได้จากกระทู้นี้ http://bbznet.pukpik.com/scripts/view.php?user=pa_orn&board=1&id=1424&c=1&order=numview

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ