สโมสรชาวหมากฮอส : Thai Checkers Club
ธันวาคม 19, 2014, 19:08:40
3,278 กระทู้ ใน 453 หัวข้อ โดย 4,248 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Ggy888
สโมสรชาวหมากฮอส : Thai Checkers Club  |   |  อุปกรณ์และตำราหมากฮอส  |  ถามเรื่องหนังสือหมากฮอสค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2  ทั้งหมด
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหนังสือหมากฮอสค่ะ  (อ่าน 12364 ครั้ง)
easy easy
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 12:06:29 »

รบกวนถามป้าอร หน่อยค่ะ

หนังสือหมากฮอส จะพิมพ์ออกเมื่อไหร่คะ
ต้องจองไว้หรือเปล่า

ขอบคุณมากค่ะ
ป้าอรฯ
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 14:10:20 »

ถึง น้อง easy easy และชาวหมากฮอสผู้สนใจ

หนังสือตำราหมากฮอส คู่มือหมากฮอส 1
จะพิมพ์แล้วเสร็จประมาณวันที่ 20 หรือ ก่อนสิ้นเดือนกันยายน นี้

เนื้อหาในหนังสือเล่มนี้

ได้แก่ - พื้นฐานการเล่นหมากฮอส
         - การพิฆาตหมากรูปต่างๆ ด้วยหมากมาตรฐาน
           (ใช้แต้มหมากมาตรฐานเดินหน้า ฆ่าลูกเดียว)

ซึ่งจะแสดงถึงแต้มพิฆาตของหมากมาตรฐาน รูปหลักๆ ถึง 19 รูป
ในแต่ละรูป แสดงถึงแยกการเดินออกไปหลายหลาย รูปแบบ
รวมแล้วจะเป็นรูปแบบ แต้มพิฆาต เป็นจำนวน กว่า ร้อย รูป

วิธีศึกษาแต้มหมากในหนังสือนี้

- ศึกษาการเดินหมาก 3 ก้าวแรกของฝ่ายดำ
  เพื่อฝึกการแปรรูปเข้าพิฆาตโดยไม่ยึดติดรูปทรงสวยงาม
  หรือความเคยชิน  แต่เดินตัวที่ข่มจุดอ่อนคู่ต่อสู้พอดี

- ศึกษาการเล่นหมากน้อยตัวที่เป็นกลปลายกระดาน
  เพื่อฝึกการใช้ตัวทุกตัว ทุกตำแหน่ง
  และจังหวะทุกจังหวะ ให้เป็นประโยชน์

หนังสือพิมพ์จำนวนจำกัด
มีความหนา กว่า 200 หน้า
ราคาจำหน่าย เล่มละ 300 บาท รวมค่าส่ง ทางไปรษณีย์
ผู้สนใจแจ้งความจำนงไปที่ อีเมล์ makhos2008@yahoo.com

ice.coffee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 14:56:39 »

ผมคงจองหนึ่งเล่มครับ แต่ไม่ทราบว่า จะจ่ายเงินยังไง เป็นการจ่ายเงินปลายทางหรือเปล่าครับ

หรือ โอนเงินเข้าบัญชี.

ขอบคุณมากครับ ป้าอร
ป้าอรฯ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 16:33:39 »

ใช้วิธีโอนเงินเข้าบัญชี พร้อมแจ้งชื่อที่อยู่
กาแฟ และสมาชิกที่ประสงค์จะจองหนังสือ ส่งอีเมล์ไปที่ makhos2008@yahoo.com

แล้วป้าจะแจ้งหมายเลขบัญชี รายละเอียดให้ทราบ

ice.coffee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 20:54:45 »

ขอบคุณครับป้าอร เดี๋ยวผมกลับไปไทยก่อน แล้วจะถาม

ที่อยู่ของเพื่อนที่จะให้ส่งไปให้ครับ 

ขอบคุณอีกครั้งครับ
kawasaki
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 21:40:19 »

สวัสดีคับป้าอร หนังสือที่ป้าจะจัดทำออกมาของชมรม ไม่ทราบว่าเป็นเล่มเดิมที่เคยพิมพ์ออกมา

จำหน่ายเมื่อประมาณ2-3ปีก่อนหรือเปล่าคับที่หน้าปก โทนสีขาว ซื้อได้ที่ศูนย์หนังสือ จุฬา

หรือว่าป้าทำออกมาใหม่คับ อยากทราบรายละเอียดของหนังสือคับ เผื่อถ้าเป็นของใหม่จะได้ซื้อเพิ่มคับ

ขอสนับสนุนคนทำตำราหมากฮอสคับ ขอบคุณคับป้า^^
ป้าอรฯ
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 22:53:45 »

สวัสดีค่ะคุณ kawasaki

เป็นหนังสือเล่มเดิม แต่พิมพ์ครั้งที่ 2
เนื่องจากมีผู้ต้องการ ถามถึงกันมาก
จึงได้นำมาพิมพ์เป็นครั้งที่ 2 ในจำนวน ไม่มากนัก

kawasaki
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 23:01:17 »

ขอบคุณคับป้า ทีแรกผมนึกว่า เป็นเล่มพิมพ์ออกมาใหม่

เล่มเดิมที่ผมซื้อมาอ่าน เนื้อหาดีมากคับ เนื้อหาครอบคลุมหลายอย่าง

ผมก็ฝึกหมากจาก หนังสือเล่มนี้หละคับ ^^

ราตรีสวัสดิ์คับ

แสนแสบ
Full Member

กร๊าก ๆๆๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 21:36:06 »

ตำราเล่มนี้ผมมีแล้วครับ ท่านอาจารย์ สุกิจ

ท่านเขียนไว้ได้ดีมากครับ  ใครยังไม่มีรีบสั่งจองเป็นเจ้าของ

ชักช้าจะพลาดโอกาส ได้คัมภีร์วิทยายุทธ์(หมากฮอส)

จะเสียดายเอาภายหลังได้นะครับ ยิ่งมีโปรแกรมทูเทิ้ล 7.5 ไปด้วย 

จะเล่นหมากฮอสได้ดียิ่งๆชึ้น ได้ทั้งความรู้และสนุกสนาน

อีกทั้งฝึกความจำ บริหารสมองไปด้วย อะครับ     

เรื่องกินฉันฃ่วย ตีกันฉันป่วย อิอิ
I3_I3
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 09:44:27 »

น่าสนใจ จังง  พี่แฟ ซื้อเพื่อด้วย อิอิ      ขอบคุณล่วงหน้าครับบบ   

ป้าอรฯ
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 15:05:45 »

ผู้สนใจ หนังสือตำราหมากฮอส "คู่มือหมากฮอส 1"
พิมพ์ครั้งใหม่ เสร็จเรียบร้อยแล้ว

ราคาเล่มละ 300 บาท พร้อมส่งให้ถึงบ้าน

ผู้สนใจ แจ้งความจำนงไปที อีเมล์ makhos2008@yahoo.com

แสนแสบ
Full Member

กร๊าก ๆๆๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 22:18:09 »

หนังสือตำราหมากฮอส "คู่มือหมากฮอส 1"

พิมพ์ครั้งที่ 2 ก็พิมพ์เสร็จแล้ว อยากเรียนถาม ป้า อร ว่า

"คู่มือหมากฮอส 2 "จะมีพิมพ์ไหมครับ?     

เรื่องกินฉันฃ่วย ตีกันฉันป่วย อิอิ
ป้าอรฯ
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 22:53:30 »

ให้ "คู่มือหมากฮอส 1"  ที่พิมพ์ครั้งนี้หมดเสียก่อน
ค่อยว่ากันใหม่

ป้าอรฯ
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:59:09 »

ผู้สนใจ หนังสือตำราหมากฮอส "คู่มือหมากฮอส 1"
พิมพ์ครั้งใหม่ เสร็จเรียบร้อยแล้ว

ราคาเล่มละ 300 บาท พร้อมส่งให้ถึงบ้าน

ผู้สนใจ แจ้งความจำนงไปที อีเมล์ makhos2008@yahoo.com
หรือ โทร. 080 6242834
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 14:37:00 โดย ป้าอรฯ » บันทึกการเข้า
smp
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 10:51:23 »

ขออนุญาตครับ
หนังสือตำราหมากฮอส "คู่มือหมากฮอส 1" ยังมีกอีกไหมครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2  ทั้งหมด
สโมสรชาวหมากฮอส : Thai Checkers Club  |   |  อุปกรณ์และตำราหมากฮอส  |  ถามเรื่องหนังสือหมากฮอสค่ะ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »